+ Trả Lời Ðề Tài
Trang 1 trong 2 1 2 Cuối cùngCuối cùng
kết quả từ 1 tới 10 trên 12

Ðề tài: Đội HÌNH CHIẾN THUẬT, CHÌA KHÓA CHO MỌI CHIẾN THẮNG.

Gia nhập
    May 2012
    Nơi cư ngụ
    Goc trai tim
    Trả Lời
    589
    Thanks
    96
    Pe$ Pe$ (TOP! 46)
    6.128
    Sent Pe$ ">2 thank(s)
    Received Pe$ ">22 thank(s)

PESVN đội hình chiến thuật, chìa khóa cho mọi chiến thắng.

Trong pes 2014, việc chọn cho mình một đội hình chiến thuật hợp lý sẽ là chìa khóa cho chiến thắng của bạn. Đó là lời khẳng định không bao giờ sai của mình. Căn cứ vào đâu mình nói vậy ?

Bạn đang đá Master League, Cup, hay giao hữu vơi bạn …và bạn muốn chiến thắng; rõ ràng ngoài khả năng điều khiển, kinh nghiệm thi đấu…thì việc chon cho mình một đội hình chiến thuật, là điều không thể thiếu và là rất quan trọng cho chiến thắng của bạn. Điều đó càng quan trọng hơn khi bạn đang chiến dưới triều đại của Pes 2014 chứ không phải là bảng Pes nào khác, và Bạn cũng biết rồi việc ghi bàn trong Pes 2014 không phải dễ ,vì vậy chọn cho mình một đội hình chiến thuật hợp lý sẽ là chìa khóa cho chiến thắng của bạn.
    Sau đây là một số đội hình mẫu, mà mình cho là hiệu quả nhất trong pes 2014.

* Sơ đồ chiến thuật 4-2-3-1.

Với sơ đồ này, bạn có thể chiếm quyền kiểm soát bóng vượt trội so với đối phương. Bằng chứng,một số đội Premier League, laliga, Bundeslyga..vv đều thường xuyên sử dụng sơ đồ chiến thuật này mỗi khi ra sân.
    điểm ưu việt nữa mà sơ đồ 4-2-3-1. này đem lại là giúp cải thiện tỉ lệ chuyền bóng chính xác cũng như tổng số đường chuyền trong mỗi trận đấu. Với sơ đồ 4-2-3-1, cặp tiền vệ trung tâm DMF sẽ làm nhiệm vụ “dọn dẹp” khu vực giữa sân. Nhờ vậy, những cầu thủ đá cánh trong sơ đồ này không cần phải thường xuyên bó vào trong để hỗ trợ phòng ngự. Do đó sẽ không ảnh hưởng đến khả năng tấn công biên đội bóng của Bạn.
    Sự cân bằng đó giúp đội bóng của bạn chơi với sơ đồ 4-2-3-1 có thể kiểm soát bóng tốt hơn những đội chỉ chơi với 1 hoặc 2 tiền vệ trung tâm, hoặc kiểu bố trí 3 tiền vệ trung tâm với 1 người đá thấp. Cầm bóng tốt hơn sẽ giúp các đội bóng kiểm soát thế trận tốt, nhờ đó tạo ra nhiều cơ hội ghi bàn Real Madrid một trong những đội ưa dùng sơ đồ 4-2-3-1, đã tạo ra 102 cơ hội ăn bàn ở mùa giải năm nay. 4-2-3-1 ưu việt là thế.. Trong sơ đồ 4-2-3-1, các tiền vệ phòng ngự DMF không đơn thuần chỉ làm nhiệm vụ tranh chấp ở giữa sân, mà họ còn phải đảm đương cả vai trò kiến tạo để AMF, SS, CF ghi bàn.

Như vậy có thể thấy sơ đồ 4-2-3-1 là một sơ đồ đem lại cho bạn sư tấn công và phòng thủ hợp lý nhất.

* Sở đồ chiến thuật 4-4-2.

Với 4 tiền vệ giằng ngang khu vực trung lộ giúp bạn có nhiều phương án tấn công hơn . (vì RMF và LMF trong sơ đồ 4-4-2 chiếm vị trí khá thuận lợi cho việc triển khai tấn công ) sơ đồ này với 2 CMF sẽ giúp bạn bật tường, phối hợp nhỏ với RMF và LMF cũng như SS , CF ở tuyến trên hoặc cũng có thể L1 + W cho các em LB, RB ở dưới băng lên tạt vào gây áp lực cho khung thành đối phương. Như vậy , sơ đồ 4-4-2 tạo điều kiện thuận lợi cho mục tiêu ghi bàn của bạn
    - Mức độ hiệu quả ở những quả tạt cánh , phạt góc và khi bóng dội vào khu trung tuyến đối phương thường là tới chân CB của đối thủ. Nhưng bạn cũng phải nhanh chân nhấn D 2 ( D là nút sút) lần nhé để CF, SS của bạn nhảy lên đánh đầu.
    - Cự ly đội hình 4-4-2 cân đối, tạo điều kiện cho ta kéo dãn đội hình, đặt biệt là hàng phòng ngự đối phương khi chuyển hướng từ trung lộ đến dạt cánh hoặc từ cánh bó vào trung lộ. Hãy tận dung khả năng khu trung tuyến với 4 hậu vệ mà kiểm soát bóng thật tốt. Khi đã nắm được nhiệt độ trận đấu bạn sẽ vận hành trơn tru 11 cầu thủ .Và việc ghi bàn là vấn đề thời gian thôi.
    - Điểm đáng chú ý khác nữa: vai trò RMF thường dâng cao hỗ trợ tấn công. Ngược lại, vai trò LMF lại lui về hỗ trợ phòng ngự. Hãy chú ý: cẩn thận với những pha rê biên của 2 hậu vệ cánh của bạn. Nếu mất bóng, bạn sẽ bị đối phương đánh phủ đầu ngay tức khắc.

Yếu điểm:

- Do hàng tiền vệ giăng ngang cho nên trợ thành miếng mồi ngon khi hở sườn vì thế CMF của bạn phải hạn chế tối đa mất bóng.
    - Phải cẩn thận ở 2 hậu vệ biên dâng lên . Lý do : rất dễ bị các sơ đồ tấn công cánh như "4-3-3 , 4-2-2-2 v..v..." phản công ra biên . Do vậy , bạn phải cẩn trận nhé.
    - Bạn nên đầu tư 2 SS, CF có khả năng chơi bóng bổng tốt , chiều cao tốt , tì đè tốt như: Ibrammovic, Bezema, Cr7 càng tốt…vvv.
    - 2 CMF trong sơ đồ 4-4-2 hạn chế rê dắt bóng nhiều( Nếu bạn nào rê dắt tốt thì cứ tự nhiên) . Do vậy , khả năng gây đột biến khu trung lộ là không cao , chủ yếu dựa vào 2 tiền vệ cánh (RMF , LMF) để gây biến hóa trong trận đấu . Ghi bàn hay không là ở đây.

* Chiến thuật 4-3-3.

-Khi nhắc tới sơ đồ 4-3-3, ta sẽ nghĩ ngay tới đội bóng luôn chơi tấn công. Đặc biệt khi sử dụng chiến thuật 4-3-3 này thì chúng ta cũng hiểu đây là một sơ đồ thiên về tấn công ào ạc, cũng có thể nhiều bạn sẽ nói đây là sơ đồ lấy phản công để bù đắp cho hàng phòng ngữ

-Tuy là đội hình thiên về tấn công nhưng chúng ta cũng không nên việc lơ là trong phòng ngữ vì vẫy ở hang hậu vệ sẽ có 2 CB,1LB,1RB dang ngang để đảm bảo cho khung thành luôn vững chắc vì vẫy mình vẫn sử dụng 2 CB cao to và 2 hậu vệ cánh (LB,RB) ở hai bên. Nhưng hang hậu vệ ở đây khác so với 1 số đội hình đó là hai hậu vệ cánh phải là những cầu thủ có tốc độ, khả năng công thủ toàn diện và đặc biệt là phải có khả năng sát thủ giống như những tiền đạo. Thường thì ở đây mình dùng hai CB có nhiệm vụ cản phá những đường truyền dài và bổng từ phần sân của đối phương, và CB có nhiệm vụ đeo bám các tiền đạo,họ phải là cầu thủ có thể thực hiện tốt các pha xoạc bóng hay tì đè người để tranh bóng cùng đối phương và thường thì họ sẽ là người có mặt trong vòng cấm của đối phương để chờ cơ hội đánh đầu (Pique) trong những tình huống cố định.Thực ra mà nói Cũng có những trung vệ chơi rất mềm mại, mỗi khi cướp được bóng và phát hiện ra khoảng trồng thí sẽ dẫn bóng và băng lên ghi bàn đơn cử là: Rio Ferdinand của Mu hay Alex của Chelsea,vvv…

-Trong sơ đồ 4-3-3 thì hậu vệ biên là một vị trí phải hoạt đông khá nhiều khi vừa phải tham gia phòng ngự và cũng vừa phải chạy lên hỗ trợ tấn công, thậm chí còn sẵn sàng bó vào giữa, chơi như tiền vệ trong khi vẫn luôn sẵn sàng lùi về thực hiện nhiệm vụ chính là phòng ngự khi đối phương có bóng. Điển hình như: Cicinho, Riise, Evra, P.Lahm, Maicon, Zanetti,Clichy, a cole, Alves…

-Trong sơ đồ 4-3-3 chúng ta dung một tiền vệ trung tâm là cầu thủ bắt buộc phải có khả năng chuyền xa và phong thủ tốt như: Gerrard, Ballack, Lampard, De Rossi, vvv…
    Tóm lại sơ đồ 4-3-3. Tạo cho bạn sự tấn công mỹ mãng.

Điểm yếu của sơ đồ này:
    1. Dễ mất bóng ở khu trung lộ vì chỉ có 3 tiền vệ nên đòi hỏi bạn phải cầm bóng tốt.
    2. Nếu bạn tấn công không tốt mà bị mất bóng sẽ là miếng mồi ngon cho sơ đồ chiến thuật 4-4-2 tấn công và ghi bàn….vvv.

Trên đây là 3 đội hình chiến thuật mà mình giớ thiệu cùng các bạn cùng tham khảo. Ngoài 3 đội hình trên vẫn còn rất nhiều đội hình hay khác, nhưng mình nhường lại ae cùng thảo luận nhé.
    Last edited by vanloc95; 17-12-2013 at 07:00 PM. Lý do: S

2. The Following User Says Thank You to vanloc95 For This Useful Post:

Gia nhập
    Mar 2012
    Nơi cư ngụ
    Chung cư Lê Thành Quận Bình Tân
    Trả Lời
    116
    Thanks
    8
    Pe$ Pe$ (TOP! 49)
    5.915

Chắc Chủ thớt chỉ đá Real & MU. Còn 2 chiến thuật rất hay nữa chưa thấy đề cập đó là:
    - 3-5-2: Đội hình của Juve: Đội hình này là đội hình thủ + công
    - 4-3-3: Đội hình của Barca: Đội hình này là được ăn cả ngã về không, áp dụng khi trình độ đạt đến thượng hạng. Bời vậy các cao thủ thường chọn Barca để chiến đấu.

Mỗi người một lối đá, không thể thay đổi sớm chiều.
    Tuy nhiên, đọc để tham khảo cũng được thanks chủ thớt

Gia nhập
    May 2012
    Nơi cư ngụ
    Goc trai tim
    Trả Lời
    589
    Thanks
    96
    Pe$ Pe$ (TOP! 46)
    6.128
    Sent Pe$ ">2 thank(s)

Trích dẫn Nguyên văn bởi YeupesXX Xem Bài Gởi
    Chắc Chủ thớt chỉ đá Real & MU. Còn 2 chiến thuật rất hay nữa chưa thấy đề cập đó là:
    - 3-5-2: Đội hình của Juve: Đội hình này là đội hình thủ + công
    - 4-3-3: Đội hình của Barca: Đội hình này là được ăn cả ngã về không, áp dụng khi trình độ đạt đến thượng hạng. Bời vậy các cao thủ thường chọn Barca để chiến đấu.

Mỗi người một lối đá, không thể thay đổi sớm chiều.
    Tuy nhiên, đọc để tham khảo cũng được thanks chủ thớt
    Đội hình 4-3-3 mình cũng có nêu ở trên mà bạn. Mình giới thiệu ở trên là 3 đội hình mà mình cho là hay...và có hiệu quả nhất trong pes14.

Gia nhập
    Dec 2013
    Trả Lời
    3
    Thanks
    0
    Pe$ Pe$
    157

mấy bác cho e hỏi, sao e đá với ng ta...khi lúc e triển khai bóng, mà ng ta toàn chạy lên để phá và chặn đường truyền của e ko à .......e ko hiểu sao toàn bị mất banh ở những thời điểm quan trọng...........dẫn đến thua , mong các bác pro giúp e khắc phục tình trạng trên với

Gia nhập
    May 2012
    Nơi cư ngụ
    Goc trai tim
    Trả Lời
    589
    Thanks
    96
    Pe$ Pe$ (TOP! 46)
    6.128
    Sent Pe$ ">2 thank(s)

Trích dẫn Nguyên văn bởi tailove2009 Xem Bài Gởi
    mấy bác cho e hỏi, sao e đá với ng ta...khi lúc e triển khai bóng, mà ng ta toàn chạy lên để phá và chặn đường truyền của e ko à .......e ko hiểu sao toàn bị mất banh ở những thời điểm quan trọng...........dẫn đến thua , mong các bác pro giúp e khắc phục tình trạng trên với
    Như bác bác có chạy lên phá bóng ngươi ta khi ngươi ta có bóng không. Điều đó là đương nhiên. khi đối phương có bóng thì mình phải tìm cách phá và cướp thôi. Trong pes14 không còn việc cầm bóng chạy quanh sân nữa. có bóng bác phải triển khai tấn công ngay khi có thể, không chần chừ nếu không muốn mất bóng. Trong pes14 hãy cố gắng bật tượng trung lộ, bật tường cách để ghi bàn nhé.

Gia nhập
    Dec 2009
    Nơi cư ngụ
    1 góc tại Thủ đô Hà Nội
    Trả Lời
    5.199
    Thanks
    4.996
    Thanked 3.797 Times in 2.454 Posts
    Pe$ Pe$
    1.648

chưa thấy ai có rate đi đi về về nhiều như chú này

8. The Following User Says Thank You to montella8504 For This Useful Post:

Gia nhập
    Feb 2011
    Trả Lời
    1.094
    Thanks
    270
    Pe$ Pe$
    188

thôi mod đừng ban nữa k có em vanloc thì ai post bài

10. The Following User Says Thank You to Labyrinth For This Useful Post:

Gia nhập
    Jun 2009
    Trả Lời
    16
    Thanks
    2
    Pe$ Pe$
    131

Đội hình 3-5-2:

Đội hình kiểu 3-1-4-2 hay 3-2-3-2, thời gian mới ra pes mình có thử 3 đội mà ngoài đời cũng sử dụng 3-5-2 là Juve, Inter và Liverpool đều thấy là lên bóng khó, đến lúc hãm thành lại rất dễ bị phản công.
    Có thể lúc mới chơi chưa quen, hôm nào phải thử lại

Đội hình 4-3-3:

Trình còi cầm Barca mà đá tù quá, có đợt ăn hành liên tục không dám thử lại
    Đội hình 4-2-3-1:

Dễ đá, dễ chơi, nói chung phù hợp. Đá Juve hay Bayern đều ngon.

Gia nhập
    Feb 2011
    Trả Lời
    156
    Thanks
    12
    Pe$ Pe$
    613

Thực sự bạn nào bảo bản pes 2014 này ghi bàn khó thì tớ cũng bó tay, mới đá thì đúng là thấy khó nhưng càng đá càng thấy bàn thắng nhiều như bóng rổ.

Đan mạch nhà konami chứ nhiều lúc xử lý ngu vãi ra mà vẫn xuân xít kiếm được bàn thắng, nhiều khi ghi bàn mà phát xấu hổ lên vì rùa

Gia nhập
    Dec 2013
    Trả Lời
    6
    Thanks
    0
    Pe$ Pe$
    566

Mặc định góp chút ý kiến

k bít các bác có sử dụng chelsea để đá 3-6-1 chưa vậy .thấy máy bác toàn nói máy chiến thuật sao hay quá.mình xin góp ý 1 chút..nếu để 3 CB là CAhill-Terry-Ivanovic..........DMF: mikel-essien- 2 cánh matar-haza....CMF-lampard.....amf-oscar- cf-eto

+ Trả Lời Ðề Tài